Login / Register | Activate | ลืมรหัส |

HOME NEWS COLUMN REVIEW WALKTHROUGH
Forum >>  
- Gconsole ร่วมกับ Nissan จัดกิจกรรมแจกรางวัล >>
- Brace yourself...
Console General Trade PC Mobile Walkthrough Collection Club FFXIV
Gcon > Walkthrough : บทสรุป Final Fantasy XII
Page - <<หน้าแรก ... 100 101 102 103 104 105 106 107 หน้าสุดท้าย>> ตอบกระทู้

3 years ago ให้กิฟ

ChobitsZa-FS
ไซโคซิสโปรดิวเซอร์ซัง

Since 1/5/2010
(7014 post)
(Theonz)

เอ่อ ขอโทษนะคับ ผมพึ่งเล่น ... บอกหน่อยได้ไหมว่าจำนวน chain ทำยังไงให้เยอะ และได้หลายๆ เชน

แล้วมันคืออะไร อธิบายความหมายมันหน่อย ได้ไหมคับ

**ผมเคยไปอ่าน กระทู้นึง เค้าไปเก็บผี ใน galmone เค้าบอกได้ที 100 เชน ??? คือไรอะ
ละเค้าบอกได้เฉลี่ย ตัวละ 100,000 exp

คือถ้าเชนเยอะ ก้อจะได้ exp เยอะไปด้วยไำด้ไหมคับ ???

ขอบคุณล่วงหน้า ^^

คนละ Chain ครับ ที่คุณว่ามามันหมายถึงการฆ่ามอนสเตอร์ชนิดเดิมซ้ำไปเรื่อยๆเพื่อให้ของที่ตกดีขึ้น เรื่อง exp ผมจำไม่ได้แต่คิดว่าไม่น่าใช่

ส่วน Quickening Chain คือการที่เรากดท่าต่อเนื่องไปเรื่อยๆจนกว่าเวลาจะหมดครับ ยิ่งกดได้มากก็ยิ่งแรงครับ

Zeromus
อย่าทำนู๋เลย... ~♫

Since 22/8/2008
(4669 post)
แบบนั้นเป็น Battle Chain ความหมายก็ตามที่คุณ ChobitsZa-FS ว่าไป มีผลกับ % ดร็อปไอเท็มอย่างเดียวไม่เกี่ยวกับค่า Exp. ครับ

เสริมเรื่องอาวุธ

อาวุธมือเดียว
Swords: เน้นความสมดุลในด้านพลังโจมตี ความเร็ว ความแกว่งของค่าเสียหาย ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที
Daggers: เน้นความเร็ว พลังโจมตีจะด้อยกว่าดาบ จุดเด่นของอาวุธประเภทนี้มักจะเป็นจำพวกแถมสถานะผิดปกติใส่ศัตรูเมื่อโจมตี ค่าโจมตีจะขึ้นอยู่กับ Str กับ Spd ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที
Axes and Hammers: ตีแรงโคตร แต่ค่าเสียหายจะแกว่งมาก ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str, Vit ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที
Maces: ตรงข้ามกับอาวุธตีกายภาพ ค่าเสียหายอันนี้จะขึ้นกับพลังเวทของผู้ใช้
Measures: โจมตีแล้วติดสถานะทางบวก (บัฟ) ไว้ใช้อัดพวกเดียวกันกรณีไม่อยากเสีย MP ร่ายเวท

อาวุธสองมือ
Greatswords: ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที
Katana: ตีเบากว่าดาบหนัก แต่ทำคอมโบง่าย ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str, พลังเวทย์ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที
Ninja Swords: % ทำคอมโบเหนือกว่าคาตาน่า แต่โจมตีเป็นธาตุ Dark หมด ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str, Spd ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที
Spears: มี Zodiac Spear ที่พลังโจมตีสูงสุดในบรรดาอาวุธทั้งหมด ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที
Poles: ทำคอมโบง่าย ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Mdef ของศัตรูอีกที
Rods: อาวุธบางประเภทมีตีแล้วแถมบัฟไปด้วย ถ้าไว้โจมตีกายภาพ ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที แต่ไม่สามารถทำคอมโบและตีติด Critical ได้
Staves: ไว้เน้นเพิ่มประสิทธิภาพของธาตุเวทมนตร์ สมมติถืออาวุธประเภทนี้ที่มีอบิลิตี้ Enhances Fire spells by 50% เวลายัด Fire Fira Firaga จะแรงขึ้นอีก x1.5 ถ้าไว้โจมตีทางกายภาพ ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str, พลังเวทย์ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธ แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที แต่ไม่สามารถทำคอมโบและตีติด Critical ได้

อาวุธโจมตีระยะไกล
Bows: ศัตรูไม่สามารถ counter การโจมตีจากเราได้ และสภาพอากาศ เช่น ฝนตกหรือหิมะตก ส่งผลให้ความแม่นยำในการยิงห่วยลงด้วย ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str, Spd ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธกับลูกธนู แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที
Crossbows: ศัตรูไม่สามารถ counter หรือหลบการโจมตีจากเราได้ ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธกับลูกธนู แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที
Guns: ศัตรูไม่สามารถ counter หลบ หรือบล็อคการโจมตีจากเราได้ พลังโจมตีดูเหมือนจะเบา แต่มันยิงทะลุ Def
Hand-Bombs: หลักการทำค่าเสียหายคล้ายๆค้อน คือแกว่งมาก ค่าโจมตีจะขึ้นกับ Str, Vit ของผู้ใช้ กับ Atk ของอาวุธกับลูกระเบิด แล้วไปหักลบกับ Def ของศัตรูอีกที

Theonz
Since 19/5/2011
(28 post)
WoW ...ขอบคุณทั้ง คุณ ChobitsZa-FS และคุณ Zeromus นะคับ

เปนประโยชน์มากๆเลยคัฟ *0*

Theonz
(28 post)
ฺBlood Sword ดียังไงคับทำไมขายแพงจัง on hit : Sap ทำไรได้

Clan Shop อยู่ตรงไหนหาไม่เจอ - -*

MoNoblos
Since 19/11/2009
(4559 post)
(Theonz)

ฺBlood Sword ดียังไงคับทำไมขายแพงจัง on hit : Sap ทำไรได้

Clan Shop อยู่ตรงไหนหาไม่เจอ - -*

Blood Sword

พลังตี.41

หลบหลีก +5

ศัตรูติดภาวะเลือดออก 100%

ธาตุ ไร้ธาตุ

ชาร์ต ปกติ 35

ค่าโลหะ 1

ราคาซื้อ 5000

ราคาขาย 2500

ซื้อได้ที่ Rabanastre

on hit : Sap

หาในบสรุปไม่เจอคับ

Clan Shop

คือ ????

Theonz
(28 post)
เลเวล อะไร ที่จะไป ฆ่า มนต์อสูร Esper - Adrammelech [ราศี มังกร] ใน ถ้ำ Zertinan Caverns ได้

LV 40 พอไหม หรือต้องมากกว่า ??? อยากได้แล้วว

minburi
Since 23/7/2006
(932 post)
กลับไปเล่นภาคโซดิแอคดีไหมเนี่ย

Theonz
(28 post)
บอก ผม หรอ คุณ minburi

Zeromus

(4669 post)
(Theonz)

ผมว่าเขาคงหมายถึงตัวเองน่ะ

ส่วนที่ถามไว้
เรื่องเลเวลผมว่าไม่ได้ช่วยสร้างความแตกต่างเท่าไหร่ ต้องเตรียมตัวดีๆ ผมแนะนำให้ใช้อาวุธยิงไกลให้หมด เพราะ Adrammelech มันบินได้ ตอนสู้ให้คอยกดบัฟ Protect, Shell, Bubble อะไรพวกนี้ จะช่วยได้มาก แล้วที่สำคัญคือ Power Armlet ใส่ไว้เลย เพราะ Adrammelech มันมี Thundaja เราโดนแล้วมีโอกาสติดสถานะ Stop แต่ถ้าใส่ไอเท็มที่ผมว่าไป มันช่วยกัน 100%
ลองดูละกันครับ

(7014 post)
(Zeromus)

(Theonz)

ผมว่าเขาคงหมายถึงตัวเองน่ะ

ส่วนที่ถามไว้
เรื่องเลเวลผมว่าไม่ได้ช่วยสร้างความแตกต่างเท่าไหร่ ต้องเตรียมตัวดีๆ ผมแนะนำให้ใช้อาวุธยิงไกลให้หมด เพราะ Adrammelech มันบินได้ ตอนสู้ให้คอยกดบัฟ Protect, Shell, Bubble อะไรพวกนี้ จะช่วยได้มาก แล้วที่สำคัญคือ Power Armlet ใส่ไว้เลย เพราะ Adrammelech มันมี Thundaja เราโดนแล้วมีโอกาสติดสถานะ Stop แต่ถ้าใส่ไอเท็มที่ผมว่าไป มันช่วยกัน 100%
ลองดูละกันครับ

เพิ่มเติมให้อีกนิด ถ้าสู้ไม่ไหวจริงจังแนะนำให้ไปหาเวทย์ Reverse มาใช้เสีย แต่ถ้าอยากเล่นด้วยฝีมือก็ไม่ต้องครับ

ส่วนเรื่องเลเวลก็ตามที่คุณ Zeromus บอกครับ เกมนี้เลเวลไม่ค่อยมีความสำคัญเลยเมื่อเทียบกับไอเทมและการตั้งแกมบิทที่ดีครับ

Theonz
(28 post)
ขอบคุณมากคัฟสำหรับ ทั้ง 2 คน [แต่รอบนี้กว่าจะมานานจัง]

... ตอนนี้เลือกปั้น ฟราน วาน ละก้อ บาส ไปละล่ะ อาวุธยิงไกล คงจะมีแค่คนเดียว
แล้วถ้าเปนดาบ หรือ ค้อน จะฟันไม่ดดนเลยป่าว ?

skill reverse ใช้ทำไรอะคับ ?

***~ รบกวนช่วยหารายละเอียด skill ให้หน่อยได้ไหมคับ ทั้ง Time magic /// Green magic /// Arcern Magic ~***

ตอนนี้ skill เยอะมาก แต่ใช้ไม่ถุก ไม่รุ้ว่ามันทำอะไรได้

**เพาะบางทีซื้อ skill มา แต่ไม่รุ้ว่ามันทำอะไรได้ รองใช้กะ foe ดู บางทีมันก้อไม่เกอดผลอะไร ใช้ละ งงๆ

เช่น gravity มานบอกลด hp 1/4 พอใช้ไป มานขึ้นว่า immune - -* งงอะ

edit : sap ใน blood sw คือไรอะ ?

xxxx000xxxx

(7014 post)
http://www.gamefaqs.com/ps2/459841-final-fantasy-xii/faqs/42606

แปลเอาเองเลยครับ ส่วน Immune คือไม่มีผลเพราะมอนสเตอร์ตัวนั้นต้านทานต่อเวทย์หรือสถานะที่เราใช้ครับ

ส่วน Sap นั้นหมายถึงสภาวะ Bleed ที่ทำให้เลือดลดลงเรื่อยๆครับ

Theonz
(28 post)
(ChobitsZa-FS)

http://www.gamefaqs.com/ps2/459841-final-fantasy-xii/faqs/42606

แปลเอาเองเลยครับ ส่วน Immune คือไม่มีผลเพราะมอนสเตอร์ตัวนั้นต้านทานต่อเวทย์หรือสถานะที่เราใช้ครับ

ส่วน Sap นั้นหมายถึงสภาวะ Bleed ที่ทำให้เลือดลดลงเรื่อยๆครับ

.....

นี่ละคับปัญหา อยากได้ ภาษาไทย อ่า อธิบายแต่ละสกิล ทำอะไรบ้าง

Theonz
(28 post)
คุณ zeromus ที่เคยโพสไว้ ในเงื่อนไขการเก็บ zodiac spear

1.หีบหน้า Dalan's house ที่ Rabanastre Lowtown
2.หีบที่มุมขวาล่างของแมพ Cellars ใน Royal Palace of Rabanastre
3.หีบในแม็พ Confiscatory ของดันเจี้ยน Nalbina
4.หีบทุกใบบริเวณแม็พ Vaddu Strand ใน Phon Coast

...................คือว่า ผมจำไม่ได้ว่า ผมเก็บ หีบหน้า Dalan's house ที่ Rabanastre Lowtown ไปยัง

มันอยู่ช่วงต้นเกมส์ ตอนจะลงท่อปะ ...........*ละผมจะรู้ได้ไงว่าเก็บไปยัง

เพาะ ไม่ว่าเจอหีบไหนผมก้อเก็บหมดอะ -*- ... T_T

Zeromus

(4669 post)
ถ้าบอกว่าเก็บทุกหีบที่เจอ ก็มีโอกาสสูงที่ชวดหอก Zodiac ไปเรียบร้อย เพราะเท่าที่ผมเคยสังเกตมาหลายคน ถ้าไม่ได้รู้เรื่องนี้มาก่อน มักจะเสร็จแทบทุกราย (เรื่องของเรื่องคือ มันไม่ได้วางตำแหน่งหีบแบบแอบๆด้วยนะ โชว์หราเลย)
ซึ่งหอกนี้มันไม่ได้มีแค่ชิ้นเดียวในเกม เพียงแต่โอกาสที่จะไปหาเอาเองมันยากมากๆ

Page - <<หน้าแรก ... 100 101 102 103 104 105 106 107 หน้าสุดท้าย>> ตอบกระทู้

จำนวนคนที่ออนไลน์ขณะนี้ : 6 คน
สมาชิก : 0 คน | ไม่ใช่สมาชิก : 6 ¤¹

lock

Gconsole © 2012 Thailand Biggest Videogame Community

Staff
Contact Us
About Us

Follow Us

Facebook
Twitter
RSS Feed