Login / Register | Activate | ลืมรหัส |

HOME NEWS COLUMN REVIEW WALKTHROUGH
Forum >>  
ขณะนี้เราได้ย้ายเว็บบอร์ดไปอยู่ที่ www.gconhub.com ทั้งหมดแล้วนะครับ สำหรับเว็บบอร์ดเดิม เรายังไม่ได้ล้อค แต่รบกวนสมาชิกทุกท่านโพสที่บอร์ดใหม่แทนนะครับ หลังจากนี้อีกซักพักทางเว็บจะทำการล้อคบอร์ดนี้ทั้งหมดอีกที

Game General Trade Walkthrough Anime/Manga Movie Technology  
Gcon > General : ทรงผมนักเรียน
Page - <<หน้าแรก 1 2 3 4 5 6 ... หน้าสุดท้าย>> ตอบกระทู้

2 years ago ให้กิฟ

MoNoblos
Since 19/11/2009
(4668 post)
ศธ. เล็งปรับระเบียบทรงผม นร. ใหม่ ชี้แบบเดิมละเมิดสิทธิ

ศธ. เล็งปรับระเบียบ ยกร่างทรงผมนักเรียนใหม่ หลังโดนร้องเรียนเด็กชายสั้นเกรียน-เด็กหญิงสั้นติ่งหู กระทบสิทธิและเสรีภาพส่วนบุคคล
สืบเนื่องจากกรณีที่ สำนักงานคณะกรรมการสิทธิมนุษยชนแห่งชาติ (กสม.) ได้รับการร้องเรียนจากนักเรียนและผู้ปกครอง ว่า การที่ กระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) กำหนดทรงผมของนักเรียน คือ นักเรียนชายต้องตัดผมสั้นเกรียน และนักเรียนหญิงต้องตัดผมสั้นเห็นติ่งหู กระทบต่อสิทธิและเสรีภาพส่วนบุคคลและเป็นการละเมิดสิทธิมนุษยชน และบางโรงเรียนได้อนุโลมให้นักเรียนที่เรียนนาฏศิลป์สามารถไว้ผมยาวได้เป็นการเลือกปฏิบัตินั้น

ล่าสุด วานนี้ (5 ธันวาคม) นางศิริพร กิจเกื้อกูล รองปลัดกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) ในฐานะประธานคณะทำงานพิจารณาข้อเสนอในการปรับปรุงกฎหมายเกี่ยวกับแบบทรงผมของนักเรียน นักศึกษา เปิดเผยว่า คณะทำงานได้พิจารณาแล้วเห็นว่าเรื่องนี้มีกฎระเบียบที่เกี่ยวข้องกับการส่งเสริมความประพฤตินักเรียนหลายฉบับ เรื่องทรงผมก็เป็นเรื่องหนึ่ง และโรงเรียนสามารถพิจารณาตามความจำเป็นได้อยู่แล้ว ดังนั้น จึงมีมติให้ไปรวบรวมกฎระเบียบและยกร่างกฎกระทรวงฉบับใหม่ให้เหลือเพียงฉบับเดียว โดยคำนึงถึงศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ และประโยชน์สูงสุดของนักเรียน รวมทั้งสอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบัน ซึ่งในเรื่องที่เกี่ยวกับนักเรียนนักศึกษานั้น อาจจะมีการแยกเป็นรายละเอียดของระดับชั้นว่า ประถมศึกษา มัธยมศึกษา และอุดมศึกษา ควรเป็นอย่างไร โดยจะนำเรื่องดังกล่าวเสนอต่อที่ประชุมครั้งต่อไป

เครดิต : http://www.dek-d.com/board/view.php?id=2639444

เพิ่มเติม : http://news.mthai.com/general-news/206366.html

อืม มาให้ไว้ตอนผมจะจบแล้วเนี้ยนะ น้องๆได้ไว้อย่าไว้จนเวอร์ล่ะ

[แก้ไข 1 ครั้งโดย MoNoblos - เมื่อ 2012-12-07 21:34:56]

Decepticons
Since 15/11/2007
(4393 post)
ตอนเด็กๆอยากไว้ยาวนักหนา แก่มาตัดสกินเฮดสบายหัวดีซะงั้น

ถูกใจ : maniastyle, YunaSung, Exodist, NeMaNe, ยกซด.., Ongsama, kradeeXxX, JaJa BinZ

Kimahri
Since 25/2/2006
(6131 post)
ผมว่า เพราะฟ้องเรื่อง "กระทบสิทธิและเสรีภาพส่วนบุคคล"มากไป เด็กไทยถึงเกรียน แว๊น กันแบบในปัจจุบันนี้ล่ะ

tstaz4ze
Since 27/11/2007
(678 post)
ก็จริงนะ ตอนตัดเกรียนไม่รู้ตัว พอไว้ผมยาวเลยรองทรงมาหน่อยนี่รู้เลยว่าตัวเองเป็นคนผมร่วงเยอะมาก
สุดท้ายก็ตัดสั้นมากอยู่ดีสบายใจ

eternalFS
Since 2012-02-27 11:23:16
(321 post)
เมื่อก่อนตัดผมเกรียนสะดุ้งตัวเองในกระจกทุกเช้า

Hardvibe
Trance & Motion

Since 9/10/2005
(6157 post)
สมัยก่อนต้องไว้ผมยาว นูโว ไมโคร หินเหล็กไฟ วงร็อคมันผมยาวทั้งนั้น ใครตัดสั้นนี้เชย ปัจจุบันหมดตังไปกับแชมพูมากเกินเลยเลิกไว้ผมยาวกันแล้ว

khum
Since 18/5/2006
(1553 post)
เปลี่ยนๆไปเหอะ จะตัดเกรียนไปเพื่ออะไร

UL
Since 22/1/2008
(9363 post)
นึกถึงกระทู้ ตัดทรงเกรียน สมัยก่อน...

Ramza
บีบตูดชายแล้วร้องซี๊ด

Since 17/9/2007
(12531 post)
เดี๋ยวก็เรียน ร.ด.

ไม่รู้จะเรียกร้องทำไม ม.ปลายก็รองทรงได้แล้ว

ช่วงประถมไว้ผมยาวมันจะหล่อขนาดไหนกันเชียวจะมีก็แค่ช่วงกำลังโต ม.1-3 แค่สามปีเอง ไร้สาระ 5555

อีกอย่างเข้าวัยทำงานส่วนใหญ่ก็ต้องตัดผมให้เรียบร้อยให้ชินซะเถอะ

-------------------

ดิท

เดี๋ยวจะมีคนอ่านแล้ว เข้าใจคิดไปไกล

ผมเรียนเอกชน รร. คริส มาตั้งแต่ประถมไม่ต้องเกรียน มาช่วง ม.ปลายเรียน ร.ด. ก็ตัดหัวเกรียน ซึ่งยังไงก็ต้องตัดต่อให้กฎนี้ออก

ผมคิดว่าคนที่เรียกร้องนี่ใช้เหตุผลอะไร ถ้าแค่ห่วงหล่อ อย่าเปลี่ยนมันเลยกฎหน่ะ ถ้ามีเหตุผลอื่นช่วยชี้แนะ เพราะเท่าที่ได้ยินเด็กมันอยากแค่นี้

[แก้ไข 2 ครั้งโดย Ramza - เมื่อ 2012-12-08 01:00:54]

Kanann
Hipster Lord

Since 17/4/2008
(11616 post)
ทรงเผด็จการจักรวรรดินิยมเก่า >>> ทรงประชานิยมสมใจงั่ง

baezae
Since 22/3/2006
(12860 post)
๑. บ้านเรามันเมืองร้อนครับ ให้เด็ก ๆ ไว้ผมยาว เล่นทีเหงื่อกระจาย ขี้ดินขี้ทรายเกาะเต็มหัว คาบบ่ายไม่ต้องเป็นอันเรียนกัน

๒. ลามไปถึงผู้หญิง พยายามจะเรียกร้องกันให้สามารถไว้ยาว ไม่ต้องถักเปีย ไม่ต้องผูกผม (เหมือนเด็กผู้ชายไม่ต้องตัดเกรียน) เช้า ๆ มานี่เคยนั่งรอน้องสาวแฟนมานั่งถักเปีย โคตรเสียเวลา เป็นเหาก็ง่ายอีก

ส่วนตัวนะครับ เด็ก ๆ วัยที่ยังชั่งควรไม่ควรได้ไม่ค่อยชัดเจนอย่างม.ต้นลงไป ผมเห็นควรให้ไว้ผมสั้นหรือผมเกรียน เพราะเชื่อว่า หากให้ห่วงสวยห่วงหล่อกันกับทรงผม มันจะยิ่งไม่เป็นอันเรียน อันอ่านหนังสือกัน วัน ๆ พ่อคุณแม่คุณก็นั่งเซ็ตผมกันไปเป็นชัวโมง ๆ

ถูกใจ : mogan100

LollipopSONE
Since 1/1/2010
(762 post)
ตามสมควรครับ แค่ทรงผมมันไม่ทำให้คนโง่หรือฉลาดขึ้นมาครับ ผมว่าเป็นปัจจัยที่มีผลกระทบน้อยมากๆต่อคุณภาพของเด็กที่จะโตมาแล้วเป็นผู้ใหญ่ที่ดี

Kabuto_Kung
Since 13/3/2006
(24138 post)
ปล่อยให้ไว้ยาวน่ะดีแล้วครับ เดี๋ยวมันก็ตัดสั้นกันเองแหละ

khum
Since 18/5/2006
(1553 post)
บางคนพูดประชดประชันซะกะว่าให้มันยาวถึงบ่า ถึงหลัง

แค่มันไม่เกรียนจะไม่ได้เชียวหรอ ผูกใจเจ็บที่ว่าตูเกรียนมาได้เด็กรุ่นใหม่ก็ต้องเกรียนเรอะ

ถูกใจ : bomboboy, HellRaiZer

aubomber
Since 2012-09-27 09:17:53
(226 post)
ลองเปลี่ยนให้มาสกินเฮทจิ เท่กว่าทรงนักเรียนแยะ
ข้าพเจ้าก็ใช้ทรงนี้มาตลอด

Page - <<หน้าแรก 1 2 3 4 5 6 ... หน้าสุดท้าย>> ตอบกระทู้

จำนวนคนที่ออนไลน์ขณะนี้ : 1 คน
สมาชิก : 0 คน | ไม่ใช่สมาชิก : 1 ¤¹

lock

Move to Anime/Manga

Move to Movie/TV

Move to Technology

Gconsole © 2012 Thailand Biggest Videogame Community

Staff
Contact Us
About Us

Follow Us

Facebook
Twitter
RSS Feed